You are currently viewing ਕਾਰ ਖਰੀਦਣ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਪੜ੍ਹ ਲਓ ਇਹ ਖ਼ਬਰ ! ਨਹੀਂ ਹੋਵੇਗੀ ਕਾਰ ਦੀ ਡਿਲੀਵਰੀ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਪ੍ਰੇਸ਼ਾਨੀ, ਪੜ੍ਹੋ PDI ਨਾਲ ਜੁੜੀ ਜਾਣਕਾਰੀ

ਕਾਰ ਖਰੀਦਣ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਪੜ੍ਹ ਲਓ ਇਹ ਖ਼ਬਰ ! ਨਹੀਂ ਹੋਵੇਗੀ ਕਾਰ ਦੀ ਡਿਲੀਵਰੀ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਪ੍ਰੇਸ਼ਾਨੀ, ਪੜ੍ਹੋ PDI ਨਾਲ ਜੁੜੀ ਜਾਣਕਾਰੀ

ਕਾਰ ਖਰੀਦਣਾ ਹਰ ਕਿਸੇ ਲਈ ਕਿਸੇ ਸੁਪਨੇ ਤੋਂ ਘੱਟ ਨਹੀਂ ਹੁੰਦਾ। ਜਦੋਂ ਹਰ ਘਰ ਵਿੱਚ ਨਵੀਂ ਕਾਰ ਆਉਂਦੀ ਹੈ ਤਾਂ ਇਹ ਨਾ ਸਿਰਫ਼ ਪਰਿਵਾਰ ਵਿੱਚ ਸਗੋਂ ਆਂਢ-ਗੁਆਂਢ ਵਿੱਚ ਵੀ ਮਨਾਇਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਲੋਕ ਖੁਸ਼ੀ ਵਿੱਚ ਮਠਿਆਈਆਂ ਵੰਡਦੇ ਹਨ। ਖਾਸ ਕਰਕੇ ਸਾਡੇ ਦੇਸ਼ ਵਿੱਚ ਕਾਰ ਖਰੀਦਣਾ ਕਿਸੇ ਵੱਡੇ ਟੀਚੇ ਨੂੰ ਹਾਸਲ ਕਰਨ ਤੋਂ ਘੱਟ ਨਹੀਂ ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਪਰ ਕਈ ਵਾਰ ਲੋਕ ਨਵੀਂ ਕਾਰ ਖਰੀਦਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਵੀ ਆਪਣੇ ਆਪ ਨੂੰ ਠੱਗਿਆ ਮਹਿਸੂਸ ਕਰਨ ਲੱਗਦੇ ਹਨ।

ਸ਼ੋਅਰੂਮ ਤੋਂ ਨਿਕਲਣ ਵਾਲੀਆਂ ਨਵੀਆਂ ਚਮਕਦਾਰ ਕਾਰਾਂ ਵਿੱਚ ਵੀ ਅਜਿਹੇ ਨੁਕਸ ਸਾਹਮਣੇ ਆਉਂਦੇ ਹਨ ਜੋ ਪਰਿਵਾਰ ਦੀਆਂ ਖੁਸ਼ੀਆਂ ਨੂੰ ਗ੍ਰਹਿਣ ਲਗਾ ਦਿੰਦੇ ਹਨ। ਕਾਰ ਮਿਲਣ ਦੀ ਖੁਸ਼ੀ ਮਨਾਉਣ ਦੀ ਬਜਾਏ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਲੱਖਾਂ ਰੁਪਏ ਦੇ ਨੁਕਸਾਨ ਦਾ ਪਛਤਾਵਾ ਕਰਨਾ ਪੈਂਦਾ ਹੈ।

ਪਰ ਬਹੁਤ ਘੱਟ ਲੋਕ ਜਾਣਦੇ ਹਨ ਕਿ ਅਜਿਹਾ ਕਿਉਂ ਹੁੰਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਇਸ ਤੋਂ ਕਿਵੇਂ ਬਚਿਆ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਆਓ ਅੱਜ ਅਸੀਂ ਤੁਹਾਨੂੰ ਦੱਸਦੇ ਹਾਂ ਕਿ ਕਾਰ ਦਾ PDI ਚੈਕ ਕੀ ਹੁੰਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਅਜਿਹਾ ਕਿਉਂ ਕਰਨਾ ਜ਼ਰੂਰੀ ਹੈ।

PDI ਜਾਂਚ ਕੀ ਹੈ?
ਤੁਸੀਂ ਕਿਸੇ ਵੀ ਨਵੀਂ ਕਾਰ ਦੀ ਵਿੰਡਸ਼ੀਲਡ ‘ਤੇ PDI ਚੈੱਕ ਦਾ ਸਟਿੱਕਰ ਜ਼ਰੂਰ ਦੇਖਿਆ ਹੋਵੇਗਾ। ਅਸਲ ਵਿੱਚ PDI ਜਾਂਚ ਦਾ ਮਤਲਬ ਹੈ ਡਿਲੀਵਰੀ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਨਿਰੀਖਣ (Pre Delivery Inspection)। ਇਹ ਜਾਂਚ ਗਾਹਕ ਨੂੰ ਕਾਰ ਡਿਲੀਵਰ ਕਰਨ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਡੀਲਰਸ਼ਿਪ ‘ਤੇ ਕੀਤੀ ਜਾਣੀ ਚਾਹੀਦੀ ਹੈ।

ਪਰ ਬਹੁਤ ਘੱਟ ਲੋਕ ਇਸ ਵੱਲ ਧਿਆਨ ਦਿੰਦੇ ਹਨ ਅਤੇ ਡੀਲਰ ਇਸ ਦਾ ਸਿੱਧਾ ਫਾਇਦਾ ਉਠਾਉਂਦੇ ਹਨ। ਡਿਲੀਵਰੀ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਦੀ ਜਾਂਚ ਦੌਰਾਨ ਵਾਹਨ ਵਿੱਚ ਕੋਈ ਵੀ ਨੁਕਸ ਨਜ਼ਰ ਆਉਂਦਾ ਹੈ। ਉਦਾਹਰਨ ਲਈ, ਨਵੀਂ ਕਾਰ ‘ਤੇ ਸਕ੍ਰੈਚ, ਅੰਦਰੂਨੀ ਹਿੱਸੇ ‘ਤੇ ਕੋਈ ਧੱਬੇ, ਓਡੋਮੀਟਰ ਰੀਡਿੰਗ, ਸਾਰੇ ਇਲੈਕਟ੍ਰਾਨਿਕ ਪਾਰਟਸ ਦਾ ਸਹੀ ਕੰਮ ਕਰਨਾ, ਕਿਸੇ ਵੀ ਫਾਈਬਰ ਜਾਂ ਪਲਾਸਟਿਕ ਦੇ ਹਿੱਸੇ ਦਾ ਟੁੱਟਣਾ ਜਾਂ ਕਾਰ ‘ਤੇ ਕੋਈ ਡੈਂਟ ਨਹੀਂ। ਇਹ ਸਾਰੀਆਂ ਚੀਜ਼ਾਂ ਡਿਲੀਵਰੀ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਦੇ ਨਿਰੀਖਣ ਦੌਰਾਨ ਦੇਖੀਆਂ ਜਾਂਦੀਆਂ ਹਨ।

ਇਹ ਕਿਉਂ ਜ਼ਰੂਰੀ ਹੈ?
ਨਵਾਂ ਵਾਹਨ ਖਰੀਦਣ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ, ਡਿਲੀਵਰੀ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਦੀ ਜਾਂਚ ਜ਼ਰੂਰੀ ਹੈ ਤਾਂ ਜੋ ਤੁਸੀਂ ਅਜਿਹਾ ਵਾਹਨ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕਰ ਸਕੋ ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਕਿਸੇ ਕਿਸਮ ਦੀ ਨੁਕਸ ਨਾ ਹੋਵੇ। ਇਸ ਨਾਲ ਤੁਸੀਂ ਲੰਬੇ ਸਮੇਂ ਤੱਕ ਚੱਲਣ ਵਾਲੀ ਗੱਡੀ ਲੈ ਸਕਦੇ ਹੋ। ਪੀਡੀਆਈ ਜਾਂਚ ਦੀ ਘੋਸ਼ਣਾ ਉਹਨਾਂ ਦਸਤਾਵੇਜ਼ਾਂ ਵਿੱਚ ਵੀ ਸ਼ਾਮਲ ਹੁੰਦੀ ਹੈ ਜੋ ਤੁਸੀਂ ਡਿਲੀਵਰੀ ਦੌਰਾਨ ਦਸਤਖਤ ਕਰਦੇ ਹੋ। ਇਸ ‘ਤੇ ਦਸਤਖਤ ਕਰਨ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਜੇਕਰ ਤੁਸੀਂ ਕਾਰ ਨੂੰ ਸ਼ੋਅਰੂਮ ਤੋਂ ਬਾਹਰ ਲੈ ਜਾਂਦੇ ਹੋ ਤਾਂ ਡੀਲਰ ਦੀ ਕਾਰ ‘ਤੇ ਕਿਸੇ ਵੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਦੀ ਕੋਈ ਜ਼ਿੰਮੇਵਾਰੀ ਨਹੀਂ ਹੁੰਦੀ।

ਨਵੀਂ ਕਾਰ ਕਿਵੇਂ ਖ਼ਰਾਬ ਹੁੰਦੀ ਹੈ?
ਅਸਲ ਵਿੱਚ ਹਰ ਡੀਲਰ ਕੋਲ ਵੱਡੀ ਗਿਣਤੀ ਵਿੱਚ ਵਾਹਨ ਹੁੰਦੇ ਹਨ। ਉਹ ਇਨ੍ਹਾਂ ਸਾਰੀਆਂ ਕਾਰਾਂ ਨੂੰ ਖੁੱਲ੍ਹੀ ਪਾਰਕਿੰਗ ਵਿੱਚ ਪਾਰਕ ਕਰਦੇ ਹਨ। ਇਸ ਦੌਰਾਨ ਨਵੀਆਂ ਕਾਰਾਂ ਨਾ ਸਿਰਫ਼ ਮੌਸਮ ਦੀ ਮਾਰ ਹੇਠ ਆ ਜਾਂਦੀਆਂ ਹਨ, ਸਗੋਂ ਕਾਰਾਂ ਨੂੰ ਪਾਰਕ ਕਰਨ ਅਤੇ ਬਾਹਰ ਕੱਢਣ ਸਮੇਂ ਵੀ ਹਾਦਸਿਆਂ ਦਾ ਸ਼ਿਕਾਰ ਹੋ ਜਾਂਦੀਆਂ ਹਨ। ਜਿਸ ਕਾਰਨ ਕਾਰ ਖਰਾਬ ਹੋ ਜਾਂਦੀਆਂ ਹਨ।