You are currently viewing Mobile Hacking: ਤੁਹਾਡਾ ਮੋਬਾਈਲ ਫੋਨ ਹੋ ਗਿਆ ਹੈਕ! ਇਹ ਸੰਕੇਤ ਮਿਲਦਿਆਂ ਹੀ ਹੋ ਜਾਓ ਸਾਵਧਾਨ

Mobile Hacking: ਤੁਹਾਡਾ ਮੋਬਾਈਲ ਫੋਨ ਹੋ ਗਿਆ ਹੈਕ! ਇਹ ਸੰਕੇਤ ਮਿਲਦਿਆਂ ਹੀ ਹੋ ਜਾਓ ਸਾਵਧਾਨ

Mobile Hacking: ਕਈ ਵਾਰ ਸਾਈਬਰ ਅਪਰਾਧੀ ਤੇ ਹੈਕਰ ਲੋਕਾਂ ਦੇ ਮੋਬਾਈਲ ਹੈਕ ਕਰ ਲੈਂਦੇ ਹਨ। ਕਈ ਵਾਰ ਯੂਜ਼ਰਸ ਨੂੰ ਪਤਾ ਵੀ ਨਹੀਂ ਹੁੰਦਾ ਕਿ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦਾ ਮੋਬਾਈਲ ਹੈਕ ਹੋ ਗਿਆ ਹੈ, ਜਦੋਂਕਿ ਹੈਕਰ ਗੁਪਤ ਤਰੀਕੇ ਨਾਲ ਯੂਜਰਸ ਦਾ ਨਿੱਜੀ ਡਾਟਾ ਚੋਰੀ ਕਰ ਲੈਂਦੇ ਹਨ। ਉਹ ਯੂਜਰਸ ਦੇ ਬੈਂਕ ਅਕਾਊਂਟਾਂ ‘ਚ ਵੀ ਸੰਨ੍ਹ ਲਾ ਦਿੰਦੇ ਹਨ। ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ ਹੀ ਕਈ ਵਾਰ ਉਹ ਯੂਜ਼ਰਸ ਨੂੰ ਬਲੈਕਮੇਲ ਕਰਦੇ ਹਨ ਤੇ ਨਿੱਜੀ ਡਾਟਾ ਲੀਕ ਕਰਨ ਦੀ ਧਮਕੀ ਦੇ ਕੇ ਪੈਸੇ ਵਸੂਲਦੇ ਹਨ।

ਹਾਲਾਂਕਿ ਜੇਕਰ ਤੁਸੀਂ ਕੁਝ ਗੱਲਾਂ ‘ਤੇ ਧਿਆਨ ਦਿੰਦੇ ਹੋ ਤਾਂ ਤੁਸੀਂ ਜਾਣ ਸਕਦੇ ਹੋ ਕਿ ਤੁਹਾਡਾ ਮੋਬਾਈਲ ਹੈਕ ਹੋਇਆ ਹੈ ਜਾਂ ਨਹੀਂ। ਦਰਅਸਲ, ਜਦੋਂ ਹੈਕਰ ਤੁਹਾਡੇ ਫ਼ੋਨ ‘ਚ ਦਾਖ਼ਲ ਹੁੰਦੇ ਹਨ ਮਤਲਬ ਫ਼ੋਨ ਨੂੰ ਹੈਕ ਕਰਦੇ ਹਨ ਤਾਂ ਫ਼ੋਨ ‘ਚ ਕੁਝ ਸਿਗਨਲ ਮਿਲਣੇ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋ ਜਾਂਦੇ ਹਨ। ਇਨ੍ਹਾਂ ਸਿਗਨਲ ਨੂੰ ਪਛਾਣ ਕੇ ਤੁਸੀਂ ਆਸਾਨੀ ਨਾਲ ਹੈਕਿੰਗ ਦਾ ਪਤਾ ਲਾ ਸਕਦੇ ਹੋ। ਜਾਣੋ ਕਿਵੇਂ ਪਤਾ ਲੱਗੇਗਾ ਕਿ ਤੁਹਾਡਾ ਫ਼ੋਨ ਹੈਕ ਹੋਇਆ ਹੈ ਜਾਂ ਨਹੀਂ?

ਫ਼ੋਨ ਦੀ ਬੈਟਰੀ ਤੇ ਸੈਂਸਰ- ਹੈਕਿੰਗ ਦੀ ਇੱਕ ਨਿਸ਼ਾਨੀ ਇਹ ਵੀ ਹੋ ਸਕਦੀ ਹੈ ਕਿ ਜੇਕਰ ਤੁਹਾਡੇ ਫ਼ੋਨ ‘ਚ ਮਾਲਵੇਅਰ ਜਾਂ ਫਰਾਡ ਐਪ ਹੈ ਤਾਂ ਤੁਹਾਡੇ ਮੋਬਾਈਲ ਦੀ ਬੈਟਰੀ ਤੇਜ਼ੀ ਨਾਲ ਖ਼ਤਮ ਹੋਣ ਲੱਗਦੀ ਹੈ। ਫੋਨ ਦੀ ਬੈਟਰੀ ਆਮ ਨਾਲੋਂ ਤੇਜ਼ੀ ਨਾਲ ਖਤਮ ਹੋ ਜਾਵੇਗੀ, ਕਿਉਂਕਿ ਇਹ ਐਪਸ ਸਕ੍ਰੀਨ ਬੰਦ ਹੋਣ ‘ਤੇ ਵੀ ਕੰਮ ਕਰਦੇ ਰਹਿੰਦੇ ਹਨ ਅਤੇ ਤੁਹਾਡਾ ਡਾਟਾ ਚੋਰੀ ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ। ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ ਹੀ ਕੁਝ ਮਾਮਲਿਆਂ ‘ਚ ਮੋਬਾਈਲ ਦੇ ਸੈਂਸਰ ਵਾਰ-ਵਾਰ ਪਤਾ ਲੱਗਣ ਲੱਗ ਪੈਂਦੇ ਹਨ। ਇਹ ਵੀ ਮੋਬਾਈਲ ਹੈਕ ਹੋਣ ਦਾ ਸੰਕੇਤ ਹੈ।

ਅਚਾਨਕ ਮੋਬਾਈਲ ਦਾ ਹੌਲੀ ਜਾਂ ਹੈਂਗ ਹੋ ਜਾਣਾ- ਜਦੋਂ ਫ਼ੋਨ ‘ਚ ਮਾਲਵੇਅਰ ਹੁੰਦਾ ਹੈ ਤਾਂ ਕਈ ਵਾਰ ਅਜਿਹਾ ਹੁੰਦਾ ਹੈ ਕਿ ਤੁਹਾਡਾ ਫ਼ੋਨ ਜੋ ਕੱਲ੍ਹ ਤੱਕ ਠੀਕ ਚੱਲ ਰਿਹਾ ਸੀ, ਅਚਾਨਕ ਹੌਲੀ ਹੋ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਅਜਿਹੇ ‘ਚ ਯੂਜ਼ਰਸ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦਾ ਸਮਾਰਟਫ਼ੋਨ ਹੈਂਗ ਹੋ ਰਿਹਾ ਹੈ ਪਰ ਅਜਿਹਾ ਸਿਰਫ਼ ਹੈਂਗ ਹੋਣ ਨਾਲ ਨਹੀਂ ਸਗੋਂ ਹੈਕਿੰਗ ਕਾਰਨ ਵੀ ਹੁੰਦਾ ਹੈ। ਮੋਬਾਈਲ ਦੀ ਸਕ੍ਰੀਨ ਦਾ ਵਾਰ-ਵਾਰ ਰੁਕ ਜਾਣਾ ਤੇ ਫ਼ੋਨ ਦਾ ਕਰੈਸ਼ ਹੋਣਾ ਵੀ ਹੈਕਿੰਗ ਦੇ ਆਮ ਲੱਛਣ ਹਨ।

ਆਨਲਾਈਨ ਅਕਾਊਂਟ ਦੇ ਲੌਗਇਨ ਦੇ ਮੈਸੇਜ ਆਉਣਾ- ਜੇਕਰ ਤੁਹਾਨੂੰ ਵਾਰ-ਵਾਰ ਕਈ ਅਕਾਊਂਟ ਲੌਗਇਨ ਮੈਸੇਜ ਮਿਲ ਰਹੇ ਹਨ ਤਾਂ ਵੀ ਤੁਹਾਡਾ ਫ਼ੋਨ ਹੈਕਿੰਗ ਦਾ ਸ਼ਿਕਾਰ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਅਜਿਹੀ ਸਥਿਤੀ ‘ਚ ਤੁਰੰਤ ਆਪਣੇ ਸੋਸ਼ਲ ਮੀਡੀਆ ਅਕਾਉਂਟਸ ਦੀ ਜਾਂਚ ਕਰੋ। ਜੇਕਰ ਤੁਹਾਨੂੰ ਕਿਸੇ ਸ਼ੱਕੀ ਲੌਗਇਨ ਦੀ ਜਾਣਕਾਰੀ ਮਿਲਦੀ ਹੈ ਤਾਂ ਸਮਝੋ ਕਿ ਕਿਸੇ ਨੇ ਫ਼ੋਨ ਹੈਕ ਕਰ ਲਿਆ ਹੈ।