You are currently viewing ਕੁੱਖ ‘ਚ ਪਲ ਰਹੇ ਬੱਚੇ ਨਾਲ ਔਰਤ ਨੇ ਕੀਤਾ ਅਜਿਹਾ ਕਾਰਾ ਕਿ ਹੋਈ ਜੇਲ੍ਹ! ਲੱਗਾ ਕਰੋੜਾਂ ਰੁਪਏ ਦਾ ਜੁਰਮਾਨਾ

ਕੁੱਖ ‘ਚ ਪਲ ਰਹੇ ਬੱਚੇ ਨਾਲ ਔਰਤ ਨੇ ਕੀਤਾ ਅਜਿਹਾ ਕਾਰਾ ਕਿ ਹੋਈ ਜੇਲ੍ਹ! ਲੱਗਾ ਕਰੋੜਾਂ ਰੁਪਏ ਦਾ ਜੁਰਮਾਨਾ

ਮਾਂ ਬਣਨਾ ਕਿਸੇ ਵੀ ਔਰਤ ਲਈ ਬਹੁਤ ਸੁਖਦ ਅਨੁਭਵ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ, ਪਰ ਜੇਕਰ ਕਿਸੇ ਨੇ ਗਰਭ ਅਵਸਥਾ ਦੀ ਯੋਜਨਾ ਨਹੀਂ ਬਣਾਈ ਹੈ, ਤਾਂ ਇਹ ਉਸ ਲਈ ਬਹੁਤ ਚਿੰਤਾਜਨਕ ਸਥਿਤੀ ਹੋ ਸਕਦੀ ਹੈ। ਅਜਿਹੇ ‘ਚ ਦੁਨੀਆ ਭਰ ‘ਚ ਔਰਤਾਂ ਕੋਲ ਗਰਭਪਾਤ ਦੇ ਕਾਨੂੰਨ (Abortion laws around the world) ਹਨ ਪਰ ਹਰ ਦੇਸ਼ ‘ਚ ਗਰਭਪਾਤ ਦੇ ਆਪਣੇ ਨਿਯਮ ਹਨ, ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਤਹਿਤ ਔਰਤਾਂ ਇਸ ਨੂੰ ਕਰਵਾ ਸਕਦੀਆਂ ਹਨ। ਹਾਲ ਹੀ ‘ਚ ਜੇਲ ‘ਚ ਬੰਦ ਇਕ ਅਮਰੀਕੀ ਔਰਤ ਨੇ ਗਰਭਪਾਤ ਦੇ ਨਿਯਮਾਂ ਦੀ ਉਲੰਘਣਾ (American woman jailed after getting abortion) ਕਰਦੇ ਹੋਏ ਆਪਣੇ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਗਰਭਪਾਤ ਕਰਵਾ ਦਿੱਤਾ, ਜਿਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਉਸ ਨੂੰ ਸਲਾਖਾਂ ਪਿੱਛੇ ਸੁੱਟ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ।

ਡੇਲੀ ਸਟਾਰ ਦੀ ਰਿਪੋਰਟ ਮੁਤਾਬਕ 26 ਸਾਲਾ ਲਿਜ਼ੇਲ ਹੇਰੇਰਾ ਅਮਰੀਕਾ ਦੇ ਟੈਕਸਾਸ ‘ਚ ਰਹਿੰਦੀ ਹੈ, ਜੋ ਸਵੈ-ਪ੍ਰੇਰਿਤ ਗਰਭਪਾਤ ਦੇ ਦੋਸ਼ ‘ਚ ਜੇਲ ‘ਚ ਬੰਦ ਔਰਤ ਹੈ। ਉਸ ਨੂੰ ਪਿਛਲੇ ਦਿਨੀਂ ਮੈਕਸੀਕੋ ਸਰਹੱਦ ਨੇੜੇ ਸਟਾਰ ਕਾਊਂਟੀ ਤੋਂ ਗ੍ਰਿਫ਼ਤਾਰ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਸੀ। ਉਸ ‘ਤੇ ਆਪਣੀ ਕੁੱਖ ‘ਚ ਪੈਦਾ ਹੋਏ ਬੱਚੇ ਨੂੰ ਮਾਰਨ ਦਾ ਦੋਸ਼ ਹੈ। ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਉਸ ‘ਤੇ ਹੱਤਿਆ ਦਾ ਦੋਸ਼ ਲਗਾਇਆ ਗਿਆ ਹੈ।

ਔਰਤ ਨੂੰ 3 ਕਰੋੜ ਰੁਪਏ ਦੇਣੇ ਪੈਣਗੇ

ਉਸ ‘ਤੇ ਦੋਸ਼ ਹੈ ਕਿ ਉਸ ਨੇ ਜਾਣਬੁੱਝ ਕੇ ਸਵੈ-ਪ੍ਰੇਰਿਤ ਗਰਭਪਾਤ ਕਰਵਾਇਆ, ਜਿਸ ਦੇ ਨਤੀਜੇ ਵਜੋਂ ਅਣਜੰਮੇ ਬੱਚੇ ਦੀ ਮੌਤ ਹੋ ਗਈ। ਦੱਸਿਆ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ ਕਿ ਗਰਭਪਾਤ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਉਸ ਨੇ ਇਹ ਜਾਣਕਾਰੀ ਇਕ ਹਸਪਤਾਲ ਦੇ ਨਾਲ ਸਾਂਝੀ ਕੀਤੀ, ਜਿਸ ਨੇ ਪੁਲਿਸ ਨੂੰ ਸ਼ਿਕਾਇਤ ਕੀਤੀ। ਹੁਣ ਉਸ ਨੂੰ ਸਟਾਰ ਕਾਊਂਟੀ ਜੇਲ੍ਹ ਵਿੱਚ ਰੱਖਿਆ ਗਿਆ ਹੈ ਅਤੇ ਜੁਰਮਾਨੇ ਵਜੋਂ 3 ਕਰੋੜ ਰੁਪਏ ਤੋਂ ਵੱਧ ਦਾ ਭੁਗਤਾਨ ਕਰਨਾ ਹੋਵੇਗਾ।

ਟੈਕਸਾਸ ਦੇ ਸਖ਼ਤ ਕਾਨੂੰਨ ਕਾਰਨ ਔਰਤ ਨੂੰ ਜੇਲ੍ਹ

ਟੈਕਸਾਸ ਦੇ ਗਰਭਪਾਤ ਨਿਯਮ ਪੂਰੇ ਅਮਰੀਕਾ ਵਿੱਚ ਸਭ ਤੋਂ ਗੁੰਝਲਦਾਰ ਅਤੇ ਸਖ਼ਤ ਹਨ। ਸਾਲ 2021 ‘ਚ ਟੈਕਸਾਸ ਗਰਭਪਾਤ ਕਾਨੂੰਨ ਨੂੰ ਹੋਰ ਵੀ ਸਖਤ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਸੀ, ਜਿਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਕਈ ਔਰਤਾਂ ਨੇ ਇਸ ਕਾਨੂੰਨ ਦਾ ਵਿਰੋਧ ਵੀ ਕੀਤਾ ਸੀ।

ਤੁਹਾਨੂੰ ਦੱਸ ਦੇਈਏ ਕਿ ਟੈਕਸਾਸ ਵਿੱਚ ਹੁਣ ਗਰਭ ਵਿੱਚ ਬੱਚੇ ਦੇ ਦਿਲ ਦੀ ਧੜਕਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਗਰਭਪਾਤ ਕਰਵਾਉਣਾ ਗੈਰ-ਕਾਨੂੰਨੀ ਹੈ। ਗਰਭ ਅਵਸਥਾ ਦੇ ਇਸ ਹਫ਼ਤੇ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਗਰਭ ਅਵਸਥਾ ਦੇ ਛੇਵੇਂ ਹਫ਼ਤੇ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਗਰਭਪਾਤ ਨਹੀਂ ਕੀਤਾ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਪ੍ਰਾਈਵੇਟ ਨਾਗਰਿਕਾਂ ਨੂੰ ਕਿਸੇ ਹੋਰ ਵਿਅਕਤੀ ਵੱਲੋਂ ਕੀਤੀ ਗਈ ਅਜਿਹੀ ਹਰਕਤ ਬਾਰੇ ਪਤਾ ਚੱਲਦਾ ਹੈ ਜਾਂ ਕਿਸੇ ਹਸਪਤਾਲ ਬਾਰੇ ਪਤਾ ਲੱਗਦਾ ਹੈ ਜੋ ਇਹ ਕੰਮ ਕਰ ਰਿਹਾ ਹੈ, ਤਾਂ ਉਨ੍ਹਾਂ ਵਿਰੁੱਧ ਕੇਸ ਦਰਜ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹਨ ਅਤੇ ਜੇਕਰ ਉਹ ਜਿੱਤ ਜਾਂਦੇ ਹਨ ਤਾਂ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਮੋਟੀ ਰਕਮ ਦਿੱਤੀ ਜਾਵੇਗੀ।

ਔਰਤਾਂ ਦੇ ਅਧਿਕਾਰਾਂ ਨਾਲ ਜੁੜੇ ਸੰਗਠਨ ਲਿਜ਼ੇਲ ਦੀ ਰਿਹਾਈ ਦੀ ਮੰਗ ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਔਰਤ ਨੂੰ ਆਪਣਾ ਗਰਭਪਾਤ ਚੁਣਨ ਦਾ ਪੂਰਾ ਅਧਿਕਾਰ ਹੈ। ਲੋਕਾਂ ਦਾ ਦਾਅਵਾ ਹੈ ਕਿ ਟੈਕਸਾਸ ਦੇ ਅਜਿਹੇ ਨਿਯਮਾਂ ਕਾਰਨ ਕਈ ਔਰਤਾਂ ਦੂਜੇ ਦੇਸ਼ਾਂ ਵਿੱਚ ਜਾ ਕੇ ਗਰਭਪਾਤ ਕਰਾਉਂਦੀਆਂ ਹਨ, ਜਿੱਥੇ ਕਾਨੂੰਨ ਲਚਕਦਾਰ ਹਨ।