You are currently viewing Opinion: ਜਾਣੋਂ, ਕਿਵੇਂ ਤਿੰਨ ਮਹੀਨਿਆਂ ‘ਚ BJP ਨੇ ਪੰਜਾਬ ਵਿੱਚ ਆਪਣਾ ਅਧਾਰ ਬਣਾਇਆ

Opinion: ਜਾਣੋਂ, ਕਿਵੇਂ ਤਿੰਨ ਮਹੀਨਿਆਂ ‘ਚ BJP ਨੇ ਪੰਜਾਬ ਵਿੱਚ ਆਪਣਾ ਅਧਾਰ ਬਣਾਇਆ

ਨਵੀਂ ਦਿੱਲੀ- ਜਦੋਂ ਗਠਜੋੜ ਵਿੱਚ ਲੰਮੇ ਸਮੇਂ ਤੋਂ ਭਾਈਵਾਲ ਸ਼੍ਰੋਮਣੀ ਅਕਾਲੀ ਦਲ ਸਾਥ ਛੱਡ ਗਿਆ ਤਾਂ ਭਾਜਪਾ ਹਾਈਕਮਾਂਡ ਨੂੰ ਇਸ ਗੱਲ ਦੀ ਚਿੰਤਾ ਸੀ ਕਿ ਜਥੇਬੰਦੀ 117 ਸੀਟਾਂ ’ਤੇ ਉਮੀਦਵਾਰ ਖੜ੍ਹੇ ਕਰਨਾ ਤਾਂ ਦੂਰ ਦੀ ਗੱਲ ਸੀ, ਸੰਗਠਨ ਕਿਵੇਂ ਖੜਾ ਕਰੇਗੀ। ਕਿਸਾਨ ਅੰਦੋਲਨ ਕਾਰਨ ਭਾਈਵਾਲਾਂ ਨੇ ਪਾਰਟੀ ਛੱਡੀ, ਕਿਸਾਨ ਅੰਦੋਲਨ ਕਾਰਨ ਪੰਜਾਬ ਦੇ ਕਿਸਾਨਾਂ ਅਤੇ ਪਿੰਡਾਂ ਵਿੱਚ ਭਾਜਪਾ ਪ੍ਰਤੀ ਰਵੱਈਆ ਨਾਂਹਪੱਖੀ ਰਿਹਾ। ਜਦੋਂ ਲੋਕਲ ਬਾਡੀਜ਼ ਦੀਆਂ ਚੋਣਾਂ ਹੋਈਆਂ ਤਾਂ ਭਾਜਪਾ ਉਮੀਦਵਾਰਾਂ ਲਈ ਨਾਮਜ਼ਦਗੀਆਂ ਦਾਖ਼ਲ ਕਰਨ ਲਈ ਜਾਣਾ ਔਖਾ ਹੋ ਗਿਆ। ਇੱਥੋਂ ਤੱਕ ਕਿ ਭਾਜਪਾ ਆਗੂਆਂ ‘ਤੇ ਘਿਰਾਓ ਅਤੇ ਹਮਲੇ ਵੀ ਹੋਏ। ਇਨ੍ਹਾਂ ਸਾਰੀਆਂ ਰੁਕਾਵਟਾਂ ਦਾ ਸਾਹਮਣਾ ਕਰਨ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਜਦੋਂ ਕਿਸਾਨ ਬਿੱਲ ਵਾਪਸ ਕੀਤੇ ਗਏ ਤਾਂ ਚੋਣਾਂ ਦੀ ਤਿਆਰੀ ਲਈ ਸਿਰਫ਼ ਤਿੰਨ ਮਹੀਨੇ ਹੀ ਬਚੇ ਸਨ। ਪਰ ਇਨ੍ਹਾਂ ਤਿੰਨ ਮਹੀਨਿਆਂ ਵਿੱਚ ਹੀ ਭਾਜਪਾ ਨੇ ਆਪਣਾ ਜਥੇਬੰਦਕ ਢਾਂਚਾ ਕਾਇਮ ਕਰ ਲਿਆ ਅਤੇ 65 ਸੀਟਾਂ ‘ਤੇ ਚੋਣ ਲੜ ਕੇ ਉਥੇ ਪਾਰਟੀ ਦਾ ਝੰਡਾ ਬੁਲੰਦ ਕੀਤਾ। ਗਠਜੋੜ ਦੇ ਨਾਲ ਸਾਬਕਾ ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਕੈਪਟਨ ਅਮਰਿੰਦਰ ਸਿੰਘ ਅਤੇ ਸੁਖਦੇਵ ਸਿੰਘ ਢੀਂਡਸਾ ਦੀ ਪਾਰਟੀ ਵੀ ਸੀ, ਜੋ ਅਕਾਲੀ ਦਲ ਤੋਂ ਵੱਖ ਹੋ ਗਏ ਸਨ। ਦੌੜ ਵਿੱਚ ਨਹੀਂ ਸਨ ਪਰ ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਨਰਿੰਦਰ ਮੋਦੀ ਨੇ ਪੰਜਾਬ ਨੂੰ ਆਪਣੀ ਤਰਜੀਹ ਵਿੱਚ ਰੱਖਿਆ ਹੈ। ਦਰਅਸਲ ਪੀਐਮ ਮੋਦੀ ਪੰਜਾਬ ਅਤੇ ਸਿੱਖਾਂ ਦੇ ਮੁੱਦਿਆਂ ਨੂੰ ਲੈ ਕੇ ਬਹੁਤ ਸੰਵੇਦਨਸ਼ੀਲ ਹਨ। ਕਾਬਲੇਗੌਰ ਹੈ ਕਿ ਗੁਜਰਾਤ ਵਿੱਚ ਭੂਚਾਲ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਵਜੋਂ ਕੱਛ ਦੇ ਗੁਰਦੁਆਰੇ ਨੂੰ ਦੁਬਾਰਾ ਬਣਾਇਆ ਗਿਆ ਸੀ। ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਹੋਣ ਦੇ ਨਾਤੇ ਕਰਤਾਰਪੁਰ ਸਾਹਿਬ ਲਾਂਘਾ ਖੋਲ੍ਹਿਆ, ਇੱਕ ਆਮ ਸ਼ਰਧਾਲੂ ਵਾਂਗ ਦਿੱਲੀ ਦੇ ਗੁਰਦੁਆਰਿਆਂ ਦੇ ਦਰਸ਼ਨ ਕੀਤੇ ਅਤੇ ਸਿਰ ਝੁਕਾ ਕੇ, ਸਿੱਖ ਕੌਮ ਨਾਲ ਆਪਣੇ ਦਿਲੀ ਸਬੰਧ ਨੂੰ ਸਾਬਤ ਕੀਤਾ। ਪਰ ਕਿਸਾਨ ਅੰਦੋਲਨ ਦੇ ਸਮੇਂ ਪੰਜਾਬ ਵਿੱਚ ਬੀਜੇਪੀ ਦੇ ਖਿਲਾਫ ਬਣੇ ਮਾਹੌਲ ਨੇ ਪੀਐਮ ਮੋਦੀ ਨੂੰ ਚਿੰਤਾ ਵਿੱਚ ਪਾ ਦਿੱਤਾ ਹੈ। ਜਦੋਂ ਵੱਖਵਾਦੀ ਤੱਤ ਕਿਸਾਨ ਅੰਦੋਲਨ ਵਿੱਚ ਸ਼ਾਮਲ ਹੋਏ ਤਾਂ ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਦੀ ਚਿੰਤਾ ਵਧ ਗਈ। ਪੀਐਮ ਮੋਦੀ ਲਈ ਪੰਜਾਬ ਕਿੰਨਾ ਮਾਇਨੇ ਰੱਖਦਾ ਹੈ, ਇਸ ਤੋਂ ਇਹ ਵੀ ਸਪੱਸ਼ਟ ਹੁੰਦਾ ਹੈ ਕਿ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਆਪਣੀ ਸੁਰੱਖਿਆ ਵਿੱਚ ਵੱਡੀ ਢਿੱਲ ਦੇ ਬਾਵਜੂਦ ਪੰਜਾਬ ਵਿੱਚ ਤਿੰਨ ਰੈਲੀਆਂ ਕੀਤੀਆਂ। ਫੈਸਲਾ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਕਿ ਭਾਜਪਾ ਬਿਨਾਂ ਲੜੇ ਪੰਜਾਬ ਵਿੱਚ ਹਥਿਆਰ ਨਹੀਂ ਸੁੱਟੇਗੀ ਇਸ ਲਈ ਪਾਰਟੀ ਦੇ ਕੌਮੀ ਮੀਤ ਪ੍ਰਧਾਨ ਸੌਦਾਨ ਸਿੰਘ ਨੂੰ ਇੱਕ ਸਾਲ ਪਹਿਲਾਂ ਪੰਜਾਬ ਦਾ ਸੂਬਾ ਇੰਚਾਰਜ ਬਣਾ ਕੇ ਭੇਜਿਆ ਗਿਆ ਸੀ। ਭਾਜਪਾ ਹਾਈਕਮਾਂਡ ਦੀ ਚਿੰਤਾ ਇਹ ਸੀ ਕਿ ਹੁਣ ਤੱਕ ਉਹ ਸਿਰਫ਼ 23 ਸੀਟਾਂ ‘ਤੇ ਹੀ ਗਠਜੋੜ ਕਰਕੇ ਚੋਣ ਲੜ ਰਹੀ ਸੀ। ਇਸੇ ਕਰਕੇ ਜ਼ਿਲ੍ਹਾ ਪੱਧਰ ‘ਤੇ, ਇੱਥੋਂ ਤੱਕ ਕਿ ਮੰਡਲ ਪੱਧਰ ‘ਤੇ ਵੀ ਕੋਈ ਪਾਰਟੀ ਢਾਂਚਾ ਨਹੀਂ ਸੀ। ਅਤੇ ਇਸ ਵਾਰ ਚੁਣੌਤੀ 117 ਸੀਟਾਂ ਦੀ ਤਿਆਰੀ ਦੀ ਸੀ। ਕਿਸਾਨ ਅੰਦੋਲਨ ਵਿੱਚ ਹੀ ਇੱਕ ਸਾਲ ਬੀਤ ਗਿਆ ਅਤੇ ਭਾਜਪਾ ਆਗੂ ਤੇ ਵਰਕਰ ਸੜਕਾਂ ’ਤੇ ਵੀ ਨਹੀਂ ਉਤਰ ਸਕੇ। ਚੋਣਾਂ ਵਿੱਚ ਸਿਰਫ਼ ਤਿੰਨ ਮਹੀਨੇ ਬਾਕੀ ਰਹਿ ਗਏ ਸਨ। ਇਸ ਵਿਚਕਾਰ ਚੰਡੀਗੜ੍ਹ ਨਗਰ ਨਿਗਮ ਦੀਆਂ ਚੋਣਾਂ ਵੀ ਹੋਈਆਂ। ਸਾਰੇ ਨਕਾਰਾਤਮਕ ਮਾਹੌਲ ਦੇ ਬਾਵਜੂਦ ਭਾਜਪਾ ਇੱਕ ਤਾਕਤ ਬਣ ਕੇ ਉੱਭਰੀ ਅਤੇ ਆਮ ਆਦਮੀ ਪਾਰਟੀ ਨੂੰ ਹਰਾ ਕੇ ਮੇਅਰ ਦੇ ਅਹੁਦੇ ‘ਤੇ ਵੀ ਕਬਜ਼ਾ ਕਰ ਲਿਆ। ਸੂਤਰ ਦੱਸਦੇ ਹਨ ਕਿ ਵਿਧਾਨ ਸਭਾ ਦਾ ਕੰਮ ਤੂਫ਼ਾਨੀ ਰਫ਼ਤਾਰ ਨਾਲ ਕੀਤਾ ਜਾਣਾ ਸੀ। ਇਸ ਦੇ ਲਈ ਹਲਕਾ ਇੰਚਾਰਜ ਸੌਦਾਨ ਸਿੰਘ ਨੇ ਹਰ ਜ਼ਿਲ੍ਹੇ ਵਿੱਚ 2-2 ਯੂਨੀਅਨ ਵਰਕਰ ਲਾਏ। ਸੰਘ ਦੇ ਪ੍ਰਚਾਰਕਾਂ ਦੇ ਤਜਰਬੇ ਸਾਂਝੇ ਕਰਨ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਹਰ ਵਿਧਾਨ ਸਭਾ ਹਲਕੇ ਵਿੱਚ 3-3 ਵਰਕਰ ਭੇਜੇ ਗਏ। ਪੂਰੇ ਪੰਜਾਬ ਵਿੱਚ ਭਾਜਪਾ ਦੇ 350 ਤੋਂ ਵੱਧ ਮੰਡਲ ਬਣਾਏ ਗਏ। ਹਾਈਕਮਾਂਡ ਨੂੰ ਪਤਾ ਸੀ ਕਿ ਸਮਾਂ ਬਹੁਤ ਘੱਟ ਹੈ, ਇਸ ਲਈ ਇਸ ਵਾਰ ਮਿਹਨਤ ਭਾਵੇਂ ਜ਼ਿਆਦਾ ਰੰਗ ਨਾ ਲਿਆਵੇ ਪਰ ਭਵਿੱਖ ਲਈ ਜੜ੍ਹਾਂ ਮਜ਼ਬੂਤ ​​ਹੋਣਗੀਆਂ।

ਅਜਿਹਾ ਹੀ ਕੁਝ ਹੋਇਆ। ਕਾਂਗਰਸ ਛੱਡ ਕੇ ਆਪਣੀ ਪਾਰਟੀ ਬਣਾਉਣ ਵਾਲੇ ਕੈਪਟਨ ਅਮਰਿੰਦਰ ਸਿੰਘ ਅਤੇ ਅਕਾਲੀ ਦਲ ਨਾਲੋਂ ਟੁੱਟ ਕੇ ਸੁਖਦੇਵ ਸਿੰਘ ਢੀਡਸਾ ਐਨ.ਡੀ.ਏ. ਵਿੱਚ ਸ਼ਾਮਲ ਹੋ ਗਏ ਹਨ। ਭਾਜਪਾ 65 ਸੀਟਾਂ ‘ਤੇ ਅਤੇ ਬਾਕੀਆਂ ‘ਤੇ ਅਮਰਿੰਦਰ ਸਿੰਘ ਅਤੇ ਹੋਰ ਸਹਿਯੋਗੀ ਪਾਰਟੀਆਂ ਲੜੀਆਂ। ਜਦੋਂ ਚੋਣ ਮਾਹੌਲ ਗਰਮਾ ਗਿਆ ਤਾਂ ਦੇਸ਼ ਦੇ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਹਿੱਸਿਆਂ ਤੋਂ 13 ਸੰਗਠਨ ਮੰਤਰੀਆਂ ਨੂੰ ਪੰਜਾਬ ਬੁਲਾਇਆ ਗਿਆ ਅਤੇ ਸੰਗਠਨ ਨੂੰ ਮਜ਼ਬੂਤ ​​ਰੱਖਣ ਅਤੇ ਵੱਧ ਤੋਂ ਵੱਧ ਲੋਕਾਂ ਤੱਕ ਪਹੁੰਚ ਕਰਨ ਲਈ ਚੋਣ ਡਿਊਟੀ ਲਗਾਈ ਗਈ। ਪੰਜਾਬ ਵਿੱਚ ਰਾਜਸਥਾਨ, ਹਿਮਾਚਲ ਪ੍ਰਦੇਸ਼, ਹਰਿਆਣਾ, ਜੰਮੂ ਤੋਂ ਮਜ਼ਦੂਰ ਲਾਏ ਗਏ। ਇਨ੍ਹਾਂ ਚਾਰ ਰਾਜਾਂ ਦੀਆਂ ਸਰਹੱਦਾਂ ਪੰਜਾਬ ਨਾਲ ਲੱਗਦੀਆਂ ਹਨ ਅਤੇ ਇਨ੍ਹਾਂ ਮਜ਼ਦੂਰਾਂ ਲਈ ਇੱਥੇ ਕੰਮ ਕਰਨਾ ਆਸਾਨ ਸੀ। ਜਦੋਂ ਚੋਣ ਮਾਹੌਲ ਨੇ ਹੋਰ ਜ਼ੋਰ ਫੜਿਆ ਤਾਂ ਪੰਜਾਬ ਦੇ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਖੇਤਰਾਂ ਵਿੱਚ 13 ਸੰਸਦ ਮੈਂਬਰਾਂ ਦੀ ਡਿਊਟੀ ਲਗਾਈ ਗਈ ਤਾਂ ਜੋ ਵਰਕਰਾਂ ਦੀਆਂ ਮੁਸ਼ਕਿਲਾਂ ਨੂੰ ਦੂਰ ਕੀਤਾ ਜਾ ਸਕੇ ਅਤੇ ਜੇਕਰ ਜਨ ਸੰਪਰਕ ਵਿੱਚ ਕੁਝ ਵੱਡੇ ਚਿਹਰੇ ਮੌਜੂਦ ਸਨ ਤਾਂ ਵੋਟਰ ਵੀ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਹੋਏ।

ਸੂਤਰ ਦੱਸਦੇ ਹਨ ਕਿ ਸੌਦਾਨ ਸਿੰਘ ਨੇ ਖੁਦ ਵੀਡੀਓ ਕਾਨਫਰੰਸ ਰਾਹੀਂ ਹਰ ਬੂਥ ‘ਤੇ ਕੰਮ ਕਰਦੇ ਵਰਕਰਾਂ ਨਾਲ ਗੱਲਬਾਤ ਕੀਤੀ। ਹਿਮਾਚਲ ਪ੍ਰਦੇਸ਼ ਦੇ ਆਈ.ਟੀ.ਸੈੱਲ ਦੇ ਕਰਮਚਾਰੀ ਚੋਣਾਂ ਵਾਲੇ ਦਿਨ ਸਵੇਰੇ 5 ਵਜੇ ਸਾਰੇ ਵਰਕਰਾਂ ਨੂੰ ਬੁਲਾ ਕੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਕੀ ਕਰਨਾ ਹੈ, ਇਹ ਦੱਸਣ ਦੇ ਕੰਮ ‘ਤੇ ਲੱਗੇ ਹੋਏ ਸਨ। ਸਥਿਤੀ ਇਹ ਸੀ ਕਿ 65 ਸੀਟਾਂ ਦੇ ਬੂਥਾਂ ‘ਤੇ ਭਾਜਪਾ ਦੇ ਆਪਣੇ ਸੱਤਾ ਕੇਂਦਰ ਸਨ ਅਤੇ ਵਰਕਰਾਂ ਦੀ ਟ੍ਰੇਨਿੰਗ ਵੀ ਕੀਤੀ ਗਈ ਸੀ।

ਭਾਜਪਾ ਹਾਈਕਮਾਂਡ ਜਾਣਦੀ ਹੈ ਕਿ ਡੇਰੇ ਦਾ ਪੰਜਾਬ ਦੀ ਸਿਆਸਤ ਵਿੱਚ ਵੱਡਾ ਪ੍ਰਭਾਵ ਹੈ। ਦੁਆਬ ਦਾ ਇਲਾਕਾ ਹੋਵੇ ਜਾਂ ਮਾਲਵਾ, ਮਾਝਾ, ਇਨ੍ਹਾਂ ਡੇਰਿਆਂ ਦੇ ਫ਼ਰਮਾਨ ਦਾ ਪੰਜਾਬ ਦੀਆਂ ਚੋਣਾਂ ‘ਤੇ ਵੀ ਬਹੁਤ ਪ੍ਰਭਾਵ ਪੈਂਦਾ ਹੈ। ਪਰ ਬਿਆਸ ਦੇ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਡੇ ਡੇਰੇ ਦੇ ਮੁਖੀ ਨਾਲ ਪੀਐਮ ਦੀ ਮੁਲਾਕਾਤ ਨੇ ਵੱਡਾ ਸੁਨੇਹਾ ਦਿੱਤਾ ਹੈ। ਨਾਲ ਹੀ ਬਾਬਾ ਰਾਮ ਰਹੀਮ ਦਾ ਤਿੰਨ ਹਫ਼ਤਿਆਂ ਲਈ ਫਰਲੋ ‘ਤੇ ਆਉਣਾ ਵੀ ਮਾਇਨੇ ਰੱਖਦਾ ਹੈ। ਸਾਰੇ ਭਾਈਚਾਰਿਆਂ ਨੂੰ ਜੋੜਨ ਦਾ ਯਤਨ ਜਾਰੀ ਰਿਹਾ।

ਨਤੀਜਾ ਇਹ ਨਿਕਲਿਆ ਕਿ ਭਾਜਪਾ ਦੀ ਚੋਣ ਮੁਹਿੰਮ ਨੇ ਜ਼ੋਰ ਫੜ ਲਿਆ ਅਤੇ ਜਿੱਥੇ ਜ਼ੀਰੋ ਦਾ ਅੰਕੜਾ ਆਉਣ ਵਾਲਾ ਸੀ, ਉੱਥੇ ਹੀ ਪੰਜਾਬ ਦੇ ਸਥਾਨਕ ਨੇਤਾਵਾਂ ਨੂੰ ਭਾਜਪਾ ਦੀਆਂ ਰੈਲੀਆਂ ‘ਚ ਇਕੱਠਿਆਂ ਦੇਖ ਕੇ ਲੱਗਦਾ ਹੈ ਕਿ ਹੁਣ ਇਹ ਅੰਕੜਾ 15-20 ਸੀਟਾਂ ‘ਤੇ ਪਹੁੰਚ ਜਾਵੇਗਾ। ਪੁਰਾਣੇ ਭਾਈਵਾਲ ਅਕਾਲੀ ਦਲ ਦੇ ਇੱਕ ਵੱਡੇ ਆਗੂ ਨੇ ਤਾਂ ਨਤੀਜਿਆਂ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਭਾਜਪਾ ਅਕਾਲੀ ਵਿੱਚ ਸ਼ਾਮਲ ਹੋਣ ਦੀ ਗੱਲ ਆਖੀ ਹੈ। ਇਹ ਹੋਰ ਗੱਲ ਹੈ ਕਿ ਉਨ੍ਹਾਂ ਇਸ ਮਾਮਲੇ ਤੋਂ ਵੀ ਇਨਕਾਰ ਕੀਤਾ। ਪੰਜਾਬ ਵਿੱਚ ਪਹਿਲੀ ਵਾਰ ਬਹੁ-ਪੱਖੀ ਸੰਘਰਸ਼ ਹੋਇਆ ਹੈ। ਜ਼ਿਆਦਾਤਰ ਸੀਟਾਂ ‘ਤੇ ਜਿੱਤ ਦਾ ਫਰਕ ਕੁਝ ਸੌ ਹੀ ਰਹਿ ਗਿਆ ਹੈ। ਮੁੱਖ ਮੁਕਾਬਲਾ ਆਪ ਅਤੇ ਕਾਂਗਰਸ ਵਿਚਾਲੇ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ ਪਰ ਅਕਾਲੀ ਵੀ ਇਹ ਮੰਨ ਰਹੇ ਹਨ ਕਿ ਉਨ੍ਹਾਂ ਤੋਂ ਬਿਨਾਂ ਸਰਕਾਰ ਨਹੀਂ ਬਣ ਸਕਦੀ। ਹੁਣ 10 ਮਾਰਚ ਨੂੰ ਈਵੀਐਮ ਖੁੱਲ੍ਹਣਗੀਆਂ, ਜੋ ਵੀ ਜਿੱਤਦਾ ਹੈ, ਪਰ ਭਾਜਪਾ ਮਹਿਸੂਸ ਕਰ ਰਹੀ ਹੈ ਕਿ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਟੀਮ ਪੰਜਾਬ ਵਿੱਚ ਅਗਲੀ ਲੜਾਈ ਲਈ ਤਿਆਰ ਹੈ।