You are currently viewing ਜਿਸਨੇ 5 ਕਰੋੜ ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਲਈ ਸੀ ਜਾਨ, ਉਸ ਮਹਾਂਮਾਰੀ ਦਾ ਦੁਨੀਆ ‘ਚ ਮੁੜ ਤੋਂ ਫੈਲਣ ਦਾ ਖ਼ਤਰਾ

ਜਿਸਨੇ 5 ਕਰੋੜ ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਲਈ ਸੀ ਜਾਨ, ਉਸ ਮਹਾਂਮਾਰੀ ਦਾ ਦੁਨੀਆ ‘ਚ ਮੁੜ ਤੋਂ ਫੈਲਣ ਦਾ ਖ਼ਤਰਾ

ਰੂਸ ਦੇ ਚੋਟੀ ਦੇ ਡਾਕਟਰ ਨੇ ਚੇਤਾਵਨੀ ਦਿੱਤੀ ਹੈ ਕਿ ਬੁਬੂਨਿਕ ਪਲੇਗ ਜਲਵਾਯੂ ਤਬਦੀਲੀ ਕਾਰਨ ਵਾਪਸੀ ਕਰ ਰਹੀ ਹੈ। ਡਾ: ਅੰਨਾ ਪੋਪੋਵਾ ਨੇ ਬਲੈਕ ਡੈਥ ਦੁਆਰਾ ਖਤਰੇ ਬਾਰੇ ਚੇਤਾਵਨੀ ਦਿੱਤੀ, ਅਤੇ ਦਾਅਵਾ ਕੀਤਾ ਕਿ ਗਲੋਬਲ ਵਾਰਮਿੰਗ ਦੇ ਕਾਰਨ ਇਸਦੀ ਵਾਪਸੀ ਜਨਤਕ ਸਿਹਤ ਲਈ ਇੱਕ “ਜੋਖਮ” ਹੈ। ਡਾਕਟਰ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ “ਅਸੀਂ ਵੇਖਦੇ ਹਾਂ ਕਿ ਗਲੋਬਲ ਵਾਰਮਿੰਗ ਅਤੇ ਜਲਵਾਯੂ ਤਬਦੀਲੀ, ਅਤੇ ਵਾਤਾਵਰਣ ਉੱਤੇ ਹੋਰ ਮਾਨਵ -ਵਿਗਿਆਨਕ ਪ੍ਰਭਾਵਾਂ ਦੇ ਨਾਲ ਪਲੇਗ ਹੌਟਸਪੌਟ ਦੀਆਂ ਸਰਹੱਦਾਂ ਬਦਲ ਰਹੀਆਂ ਹਨ। “

ਰੂਸੀ ਡਾਕਟਰ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ “ਅਸੀਂ ਜਾਣਦੇ ਹਾਂ ਕਿ ਵਿਸ਼ਵ ਵਿੱਚ ਪਲੇਗ ਦੇ ਮਾਮਲੇ ਵਧ ਰਹੇ ਹਨ, ਇਹ ਅੱਜ ਦੇ ਏਜੰਡੇ ਦੇ ਜੋਖਮਾਂ ਵਿੱਚੋਂ ਇੱਕ ਹੈ।”  ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਮਨੁੱਖਾਂ ਵਿੱਚ ਫੈਲਣ ਤੋਂ ਰੋਕਣ ਲਈ ਪਿੱਸੂ ਦੇ ਪ੍ਰਕੋਪ ਦਾ ਤੇਜ਼ੀ ਨਾਲ ਜਵਾਬ ਦੇਣਾ ਜ਼ਰੂਰੀ ਸੀ।

ਰੂਸ ਦੀ ਚੋਟੀ ਦੀ ਡਾਕਟਰ ਡਾਕਟਰ ਅੰਨਾ ਪੋਪੋਵਾ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਹਾਲ ਹੀ ਦੇ ਸਾਲਾਂ ਵਿੱਚ ਚੀਨ, ਰੂਸ ਅਤੇ ਅਮਰੀਕਾ ਵਿੱਚ ਬੁਬੋਨਿਕ ਪਲੇਗ ਦੇ ਕੁਝ ਮਾਮਲੇ ਦੇਖੇ ਗਏ ਹਨ ਅਤੇ ਇਸ ਗੱਲ ਦਾ ਬਹੁਤ ਜ਼ਿਆਦਾ ਡਰ ਹੈ ਕਿ ਮਹਾਂਮਾਰੀ ਤੇਜ਼ੀ ਨਾਲ ਫੈਲ ਸਕਦੀ ਹੈ। ਡਾਕਟਰ ਅੰਨਾ ਪੋਪੋਵਾ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਇਸ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਕਿ ਇਹ ਮਹਾਂਮਾਰੀ ਲੱਖਾਂ ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਜਾਨ ਲੈ ਲਵੇ, ਸਾਨੂੰ ਇਸ ਨੂੰ ਰੋਕਣ ਲਈ ਵਿਸ਼ਵ ਪੱਧਰ ‘ਤੇ ਬਹੁਤ ਸਖਤ ਕਦਮ ਚੁੱਕਣੇ ਪੈਣਗੇ।

ਡਾ ਅੰਨਾ ਪੋਪੋਵਾ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ, ਇਸ ਮਹਾਂਮਾਰੀ ਦਾ ਸਭ ਤੋਂ ਖਤਰਨਾਕ ਰੂਪ ਅਫਰੀਕੀ ਦੇਸ਼ਾਂ ਵਿੱਚ ਵੇਖਿਆ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਅਫਰੀਕੀ ਦੇਸ਼ਾਂ ਵਿੱਚ ਇਸ ਪਲੇਗ ਦੇ ਫੈਲਣ ਦਾ ਜੋਖਮ ਪੂਰੀ ਦੁਨੀਆ ਵਿੱਚ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਧ ਹੈ, ਇਸ ਲਈ ਅਫਰੀਕੀ ਦੇਸ਼ਾਂ ਵਿੱਚ ਸਾਨੂੰ ਤੁਰੰਤ ਸਿਹਤ ਸਹੂਲਤਾਂ ਵਿੱਚ ਵਾਧਾ ਕਰਨਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਇਸ ਪਲੇਗ ‘ਤੇ ਸਖਤ ਨਜ਼ਰ ਰੱਖਣ ਦੀ ਸਖਤ ਜ਼ਰੂਰਤ ਹੈ.

ਤੁਹਾਨੂੰ ਦੱਸ ਦਈਏ ਕਿ ਬੱਚਿਆਂ ਲਈ ਕੰਮ ਕਰਨ ਵਾਲੀ ਸੰਯੁਕਤ ਰਾਸ਼ਟਰ ਸੰਘ ਦੀ ਸੰਸਥਾ ਯੂਨੈਸਕੋ ਨੇ ਇਸ ਸਾਲ ਅਗਸਤ ਵਿੱਚ ਅਫਰੀਕਾ ਵਿੱਚ ਬੁਬੋਨਿਕ ਪਲੇਗ ਦੀ ਵਾਪਸੀ ਬਾਰੇ ਚੇਤਾਵਨੀ ਜਾਰੀ ਕੀਤੀ ਸੀ। ਮੰਗੋਲੀਆਈ ਲੱਤ ਵਿੱਚ ਸਿਲਕ ਵੇ ਰੈਲੀ ਨੂੰ ਇੱਕ ਮਹੀਨਾ ਪਹਿਲਾਂ ਬੁਬੋਨਿਕ ਪਲੇਗ ਦਾ ਪਤਾ ਲੱਗਣ ਕਾਰਨ ਰੱਦ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਸੀ।

ਰੂਸ ਨੇ ਪਿਛਲੇ ਸਾਲ ਮੰਗੋਲੀਆ ਅਤੇ ਚੀਨ ਨਾਲ ਲੱਗਦੀਆਂ ਸਰਹੱਦਾਂ ‘ਤੇ’ ਬਲੈਕ ਡੈਥ ‘ਦੇ ਫੈਲਣ ਨੂੰ ਰੋਕਣ ਲਈ ਕਈ ਸਖਤ ਕਦਮ ਚੁੱਕੇ ਸਨ। ਉਸੇ ਸਮੇਂ, ਸਾਇਬੇਰੀਆ ਦੇ ਟੁਵਾ ਅਤੇ ਅਲਤਾਈ ਗਣਰਾਜਾਂ ਦੇ ਸਰਹੱਦੀ ਖੇਤਰਾਂ ਵਿੱਚ ਹਜ਼ਾਰਾਂ ਲੋਕਾਂ ਦਾ ਟੀਕਾਕਰਣ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਸੀ. ਇਸ ਮਹਾਂਮਾਰੀ ਦਾ ਇੱਕ ਮਰੀਜ਼ ਲਗਭਗ 60 ਸਾਲਾਂ ਬਾਅਦ ਰੂਸ ਦੇ ਅਲਤਾਈ ਪਹਾੜਾਂ ਦੇ ਯੂਕੋਕ ਪਠਾਰ ਉੱਤੇ ਪਾਇਆ ਗਿਆ, ਜਿਸ ਨੇ ਰੂਸ ਨੂੰ ਤਣਾਅ ਵਿੱਚ ਪਾ ਦਿੱਤਾ।

ਤੁਹਾਨੂੰ ਦੱਸ ਦੇਈਏ ਕਿ ਬੁਬੋਨਿਕ ਪਲੇਗ ਇੱਕ ਬੈਕਟੀਰੀਆ ਦੀ ਬਿਮਾਰੀ ਹੈ, ਜੋ ਜੰਗਲੀ ਜਾਨਵਰਾਂ ਦੇ ਜੀਵਾਂ ਦੁਆਰਾ ਫੈਲਣ ਨਾਲ ਫੈਲਦੀ ਹੈ ਅਤੇ ਜੇ ਸਮੇਂ ਸਿਰ ਇਲਾਜ ਨਾ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਤਾਂ ਇਹ ਇੱਕ ਬਾਲਗ ਨੂੰ 24 ਘੰਟਿਆਂ ਤੋਂ ਵੀ ਘੱਟ ਸਮੇਂ ਵਿੱਚ ਮਾਰ ਸਕਦੀ ਹੈ।

ਬੁਬੋਨਿਕ ਪਲੇਗ ਮਹਾਂਮਾਰੀ ਕੀ ਹੈ

ਬੁਬੋਨਿਕ ਪਲੇਗ ਪਲੇਗ ਦਾ ਸਭ ਤੋਂ ਆਮ ਰੂਪ ਹੈ ਅਤੇ ਇੱਕ ਲਾਗ ਵਾਲੇ ਪਿੱਸੂ (ਜੰਗਲੀ ਜਾਨਵਰਾਂ ਦੇ ਸਰੀਰ ਤੇ ਪਾਇਆ ਜਾਣ ਵਾਲਾ ਕੀੜਾ) ਦੇ ਕੱਟਣ ਨਾਲ ਫੈਲਦਾ ਹੈ. ਲਾਗ ਲਿੰਫ ਨੋਡਸ ਨਾਂ ਦੀ ਇਮਿਊਨ ਗਲੈਂਡਸ ਵਿੱਚ ਫੈਲਦੀ ਹੈ, ਜਿਸ ਕਾਰਨ ਉਹ ਸੁੱਜ ਜਾਂਦੇ ਹਨ ਅਤੇ ਪੀੜਤ ਦੇ ਸਰੀਰ ਵਿੱਚ ਅਸਹਿ ਦਰਦ ਦਾ ਕਾਰਨ ਬਣਦੇ ਹਨ। ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ ਹੀ, ਸਰੀਰ ਦੇ ਕਈ ਸਥਾਨਾਂ ‘ਤੇ ਜ਼ਖਮ ਬਾਹਰ ਆਉਂਦੇ ਹਨ, ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਦਾ ਦਰਦ ਮਰੀਜ਼ਾਂ ਲਈ ਮੌਤ ਵਰਗਾ ਬਣ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।

ਬੁਬੋਨਿਕ ਪਲੇਗ ਇੱਕ ਬਹੁਤ ਹੀ ਛੂਤ ਵਾਲੀ ਬਿਮਾਰੀ ਹੈ ਜੋ ਜਾਨਵਰਾਂ ਤੋਂ ਮਨੁੱਖਾਂ ਵਿੱਚ ਫੈਲਦੀ ਹੈ। ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਖੇਤਰਾਂ ਵਿੱਚ ਜਿੱਥੇ ਲੋਕ ਜੰਗਲੀ ਜਾਨਵਰਾਂ ਨੂੰ ਮਾਰਦੇ ਅਤੇ ਖਾਂਦੇ ਹਨ, ਉਨ੍ਹਾਂ ਖੇਤਰਾਂ ਵਿੱਚ ਬੁਬੋਨਿਕ ਪਲੇਗ ਫੈਲਣ ਦਾ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਧ ਜੋਖਮ ਹੁੰਦਾ ਹੈ।

ਬੁਬੋਨਿਕ ਪਲੇਗ ਦੇ ਲੱਛਣ

ਬੁਬੋਨਿਕ ਪਲੇਗ ਤੋਂ ਪੀੜਤ ਮਰੀਜ਼ਾਂ ਨੂੰ ਦੋ ਤੋਂ ਤਿੰਨ ਦਿਨਾਂ ਵਿੱਚ ਪਿੱਤੇ ਦੀ ਪੱਥਰੀ ਵਿਕਸਤ ਹੋ ਜਾਂਦੀ ਹੈ ਅਤੇ ਮਰੀਜ਼ਾਂ ਨੂੰ ਬਹੁਤ ਤੇਜ਼ ਬੁਖਾਰ ਹੋ ਜਾਂਦਾ ਹੈ. ਮਰੀਜ਼ ਗੰਭੀਰ ਠੰਡ ਮਹਿਸੂਸ ਕਰਦੇ ਹਨ ਅਤੇ ਸਿਰ ਅਤੇ ਸਰੀਰ ਵਿੱਚ ਗੰਭੀਰ ਦਰਦ ਸ਼ੁਰੂ ਹੁੰਦਾ ਹੈ. ਮਰੀਜ਼ਾਂ ਨੂੰ ਉਲਟੀਆਂ ਆਉਣ ਲੱਗਦੀਆਂ ਹਨ ਅਤੇ ਮਤਲੀ ਮਹਿਸੂਸ ਹੁੰਦੀ ਹੈ.।

ਆਮ ਤੌਰ ਤੇ, ਡਾਕਟਰਾਂ ਨੂੰ ਇਸਦੇ ਫੈਲਣ ਬਾਰੇ ਕਹਿਣਾ ਪੈਂਦਾ ਹੈ ਕਿ ਇਹ ਪਲੇਗ ਪਹਿਲਾਂ ਚੂਹਿਆਂ ਦੀ ਮੌਤ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਫੈਲਦੀ ਹੈ. ਚੂਹਿਆਂ ਦੀ ਮੌਤ ਤੋਂ ਬਾਅਦ, ਇਸ ਪਲੇਗ ਦੇ ਬੈਕਟੀਰੀਆ ਫਲੀਸ ਵਿੱਚ ਆ ਜਾਂਦੇ ਹਨ ਅਤੇ ਇਹ ਪਿੱਸੂ ਜੰਗਲਾਂ ਵਿੱਚ ਰਹਿਣ ਵਾਲੇ ਜਾਨਵਰਾਂ ਦੇ ਸਰੀਰ ਵਿੱਚ ਚਿਪਕ ਜਾਂਦੇ ਹਨ ਜਦੋਂ ਕੋਈ ਮਨੁੱਖ ਇਨ੍ਹਾਂ ਜਾਨਵਰਾਂ ਦਾ ਸ਼ਿਕਾਰ ਕਰਦਾ ਹੈ, ਤਾਂ ਇਹ ਪਿੱਸੂ ਉਸ ਨੂੰ ਕੱਟਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਪਿੱਸੂ ਵਿੱਚ ਮੌਜੂਦ ਬੈਕਟੀਰੀਆ ਉਸ ਵਿਅਕਤੀ ਦੇ ਖੂਨ ਵਿੱਚ ਚਲੇ ਜਾਂਦੇ ਹਨ।

ਡਾਕਟਰ ਕਹਿੰਦੇ ਹਨ ਕਿ, ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਖੇਤਰਾਂ ਵਿੱਚ ਚੂਹੇ ਉੱਚੀ ਦਰ ਨਾਲ ਮਰਨਾ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰਦੇ ਹਨ, ਉਨ੍ਹਾਂ ਖੇਤਰਾਂ ਵਿੱਚ ਦੋ ਤੋਂ ਤਿੰਨ ਹਫਤਿਆਂ ਵਿੱਚ ਬੂਬੋਨਿਕ ਫੈਲਣ ਦਾ ਜੋਖਮ ਵਧਣਾ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।

ਤੁਹਾਨੂੰ ਦੱਸ ਦੇਈਏ ਕਿ 2010 ਤੋਂ 2015 ਦੇ ਵਿੱਚ, ਬੁਬੋਨਿਕ ਪਲੇਗ ਦੇ ਲਗਭਗ 3248 ਮਾਮਲੇ ਸਾਹਮਣੇ ਆਏ ਸਨ, ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਵਿੱਚੋਂ 584 ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਮੌਤ ਹੋਈ ਸੀ। ਭਾਵ, ਤੁਸੀਂ ਸਮਝ ਸਕਦੇ ਹੋ ਕਿ ਇਸ ਮਹਾਂਮਾਰੀ ਦੀ ਮੌਤ ਦਰ ਕਿੰਨੀ ਉੱਚੀ ਹੈ. ਰਿਪੋਰਟ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਬੁਬੋਨਿਕ ਪਲੇਗ ਦੇ ਜ਼ਿਆਦਾਤਰ ਮਾਮਲੇ ਕਾਂਗੋ, ਮੈਡਾਗਾਸਕਰ ਅਤੇ ਪੇਰੂ ਗਣਰਾਜ ਵਿੱਚ ਹੋਏ ਹਨ।

ਜੇ ਅਸੀਂ ਦੂਜੇ ਦੇਸ਼ਾਂ ਦੀ ਗੱਲ ਕਰੀਏ ਤਾਂ 1970 ਅਤੇ 1980 ਦੇ ਵਿਚਕਾਰ, ਚੀਨ, ਭਾਰਤ, ਰੂਸ, ਅਫਰੀਕਾ, ਲਾਤੀਨੀ ਅਮਰੀਕਾ ਅਤੇ ਦੱਖਣੀ ਅਮਰੀਕੀ ਦੇਸ਼ਾਂ ਵਿੱਚ ਬੁਬੋਨਿਕ ਪਲੇਗ ਦੇ ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਮਰੀਜ਼ ਪਾਏ ਗਏ ਸਨ।

ਕਿਸੇ ਵੇਲੇ ਇਸ ਮਹਾਂਮਾਰੀ ਨਾਲ 5 ਕਰੋੜ ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਮੌਤ ਹੋਈ

ਰਿਪੋਰਟ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਛੇਵੀਂ ਸਦੀ ਤੋਂ ਅੱਠਵੀਂ ਸਦੀ ਤੱਕ, ਬੁਬੋਨਿਕ ਪਲੇਗ ਨੂੰ ਜਸਟਿਨਿਅਨ ਪਲੇਗ ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਸੀ, ਅਤੇ ਉਸ ਸਮੇਂ, 200 ਸਾਲਾਂ ਵਿੱਚ, ਇਸ ਪਲੇਗ ਕਾਰਨ 25 ਮਿਲੀਅਨ ਤੋਂ 5 ਕਰੋੜ ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਮੌਤ ਹੋ ਗਈ ਸੀ. ਜਦੋਂ 14 ਵੀਂ ਸਦੀ ਵਿੱਚ ਸਾਡੀ ਦੁਨੀਆ ਵਿੱਚ ਇਸ ਮਹਾਂਮਾਰੀ ਦਾ ਦੁਬਾਰਾ ਹਮਲਾ ਹੋਇਆ, ਉਸ ਸਮੇਂ ਇਹ ਬਹੁਤ ਜ਼ਿਆਦਾ ਭਿਆਨਕ ਸੀ ਅਤੇ ਇਸ ਬਿਮਾਰੀ ਦੇ ਕਾਰਨ, 1347 ਵਿੱਚ ਲਗਭਗ 5 ਕਰੋੜ ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਮੌਤ ਹੋ ਗਈ ਅਤੇ ਉਸੇ ਸਮੇਂ ਇਸ ਬਿਮਾਰੀ ਨੂੰ ਬਲੈਕ ਡੈਥ ਦਾ ਨਾਮ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ. ਜਦੋਂ 1894 ਵਿੱਚ ਬੁਬੋਨਿਕ ਪਲੇਗ ਦੁਬਾਰਾ ਪ੍ਰਗਟ ਹੋਇਆ, ਇਸਦੇ ਪ੍ਰਭਾਵ ਹਾਂਗਕਾਂਗ ਦੇ ਆਲੇ ਦੁਆਲੇ ਦੇਖੇ ਗਏ ਅਤੇ ਲਗਭਗ 80,000 ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਮੌਤ ਹੋ ਗਈ।

ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ ਹੀ, ਜੇਕਰ ਅਸੀਂ ਭਾਰਤ ਦੀ ਗੱਲ ਕਰੀਏ, 1994 ਵਿੱਚ, ਭਾਰਤ ਦੇ ਪੰਜ ਰਾਜਾਂ ਵਿੱਚ ਬੁਬੋਨਿਕ ਪਲੇਗ ਨਾਲ ਪੀੜਤ ਲਗਭਗ 700 ਪਾਏ ਗਏ, ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਵਿੱਚੋਂ 52 ਮਰੀਜ਼ਾਂ ਦੀ ਮੌਤ ਹੋ ਗਈ। ਇਹ ਪਲੇਗ ਲਗਭਗ 5 ਹਜ਼ਾਰ ਸਾਲ ਪੁਰਾਣੀ ਹੈ।