You are currently viewing Taliban Government Update: ਤਾਲਿਬਾਨ ‘ਚ ਨਵੀਂ ਸਰਕਾਰ ਦਾ ਐਲਾਨ, ਮੁੱਲਾ ਹਸਨ ਅਖੁੰਦ ਅਫਗਾਨਿਸਤਾਨ ਦੇ ਨਵੇਂ ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਬਣੇ
Taliban Government Update

Taliban Government Update: ਤਾਲਿਬਾਨ ‘ਚ ਨਵੀਂ ਸਰਕਾਰ ਦਾ ਐਲਾਨ, ਮੁੱਲਾ ਹਸਨ ਅਖੁੰਦ ਅਫਗਾਨਿਸਤਾਨ ਦੇ ਨਵੇਂ ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਬਣੇ

Afghanistan Crisis:  ਅਫਗਾਨਿਸਤਾਨ ਵਿੱਚ ਨਵੀਂ ਸਰਕਾਰ ਦਾ ਗਠਨ ਹੋ ਗਿਆ ਹੈ। ਮੰਗਲਵਾਰ ਸ਼ਾਮ ਨੂੰ ਤਾਲਿਬਾਨ ਨੇ ਆਪਣੀ ਕੈਬਨਿਟ ਦਾ ਐਲਾਨ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਮੁੱਲਾ ਹਸਨ ਅਖੁੰਦ ਅਫਗਾਨਿਸਤਾਨ ਦੇ ਨਵੇਂ ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਹੋਣਗੇ। ਸਿਰਾਜੁਦੀਨ ਹੱਕਾਨੀ ਗ੍ਰਹਿ ਮੰਤਰੀ ਹੋਣਗੇ। ਮੁੱਲਾ ਅਬਦੁਲ ਗਨੀ ਬਿਰਦਾਰ ਨੂੰ ਉਪ ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਬਣਾਇਆ ਗਿਆ ਹੈ।

ਇਸ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ, ਅਖ਼ਬਾਰ ‘ਦਿ ਨਿਊਜ਼ ਇੰਟਰਨੈਸ਼ਨਲ’ ਨੇ ਕਈ ਸਰੋਤਾਂ ਦਾ ਹਵਾਲਾ ਦਿੰਦੇ ਹੋਏ ਰਿਪੋਰਟ ਦਿੱਤੀ ਸੀ ਕਿ ਦੋਹਾ ਵਿੱਚ ਤਾਲਿਬਾਨ ਦੇ ਰਾਜਨੀਤਿਕ ਦਫਤਰ ਦੇ ਚੇਅਰਮੈਨ ਮੁੱਲਾ ਅਬਦੁਲ ਗਨੀ ਬਰਾਦਰ ਅਤੇ ਮੁੱਲਾ ਅਬਦੁਸ ਸਲਾਮ ਨਵੀਂ ਤਾਲਿਬਾਨ ਸਰਕਾਰ ਵਿੱਚ ਮੁੱਲਾ ਹਸਨ ਦੇ ਉਪ ਮੁਖੀ ਵਜੋਂ ਸੇਵਾ ਨਿਭਾਉਣਗੇ। ਅਗਲੇ ਹਫਤੇ ਐਲਾਨ ਕੀਤੇ ਜਾਣ ਦੀ ਸੰਭਾਵਨਾ ਹੈ।

ਮੁੱਲਾ ਹਸਨ ਇਸ ਵੇਲੇ ਤਾਲਿਬਾਨ ਦੀ ਸ਼ਕਤੀਸ਼ਾਲੀ ਫੈਸਲੇ ਲੈਣ ਵਾਲੀ ਸੰਸਥਾ, ਰਹਿਬਾਰੀ ਸ਼ੂਰਾ, ਜਾਂ ਲੀਡਰਸ਼ਿਪ ਕੌਂਸਲ ਦਾ ਮੁਖੀ ਹੈ, ਜੋ ਸਮੂਹ ਦੇ ਸਾਰੇ ਮਾਮਲਿਆਂ ਵਿੱਚ ਸਰਕਾਰੀ ਕੈਬਨਿਟ ਦੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਕੰਮ ਕਰਦੀ ਹੈ, ਜੋ ਚੋਟੀ ਦੇ ਨੇਤਾ ਦੀ ਮਨਜ਼ੂਰੀ ਦੇ ਅਧੀਨ ਹੈ। ਅਖ਼ਬਾਰ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਮੁੱਲਾ ਹਬਤੁੱਲਾ ਨੇ ਖ਼ੁਦ ਸਰਕਾਰ ਦਾ ਮੁਖੀ ਬਣਨ ਲਈ ਮੁੱਲਾ ਹਸਨ ਦੇ ਨਾਂ ਦਾ ਪ੍ਰਸਤਾਵ ਕੀਤਾ ਸੀ। ਇਹ ਵੀ ਕਿਹਾ ਗਿਆ ਹੈ ਕਿ ਸਰਕਾਰ ਦੇ ਗਠਨ ਨੂੰ ਲੈ ਕੇ ਤਾਲਿਬਾਨ ਸੰਗਠਨ ਦੇ ਅੰਦਰੂਨੀ ਮਸਲੇ ਹੱਲ ਹੋ ਗਏ ਹਨ।

ਅਖ਼ਬਾਰ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਮੁੱਲਾ ਹਸਨ ਤਾਲਿਬਾਨ ਦੀ ਸ਼ੁਰੂਆਤ ਵਾਲੀ ਜਗ੍ਹਾ ਕੰਧਾਰ ਨਾਲ ਸਬੰਧਤ ਹੈ ਅਤੇ ਹਥਿਆਰਬੰਦ ਅੰਦੋਲਨ ਦੇ ਸੰਸਥਾਪਕਾਂ ਵਿੱਚੋਂ ਇੱਕ ਹੈ। ਉਸਨੇ 20 ਸਾਲਾਂ ਤੱਕ ‘ਰਹਿਬਾਰੀ ਸ਼ੂਰਾ’ ਦੇ ਮੁਖੀ ਵਜੋਂ ਸੇਵਾ ਨਿਭਾਈ ਅਤੇ ਮੁੱਲਾ ਹੇਬਤੁੱਲਾ ਦੇ ਨਜ਼ਦੀਕੀ ਮੰਨੇ ਜਾਂਦੇ ਹਨ। ਉਸਨੇ 1996 ਤੋਂ 2001 ਤੱਕ ਅਫਗਾਨਿਸਤਾਨ ਵਿੱਚ ਪਿਛਲੀ ਤਾਲਿਬਾਨ ਸਰਕਾਰ ਦੇ ਦੌਰਾਨ ਵਿਦੇਸ਼ ਮੰਤਰੀ ਅਤੇ ਉਪ ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਵਜੋਂ ਸੇਵਾ ਨਿਭਾਈ।

ਅਖ਼ਬਾਰ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਤਾਲਿਬਾਨ ਦੇ ਸੰਸਥਾਪਕ ਮੁੱਲਾ ਮੁਹੰਮਦ ਉਮਰ ਦੇ ਪੁੱਤਰ ਮੁੱਲਾ ਯਾਕੂਬ ਨਵੇਂ ਰੱਖਿਆ ਮੰਤਰੀ ਹੋਣਗੇ। ਯਾਕੂਬ ਮੁੱਲਾ ਹੇਬਤੁੱਲਾ ਦਾ ਵਿਦਿਆਰਥੀ ਸੀ, ਜਿਸ ਨੇ ਪਹਿਲਾਂ ਉਸਨੂੰ ਤਾਲਿਬਾਨ ਦੇ ਸ਼ਕਤੀਸ਼ਾਲੀ ਫੌਜੀ ਕਮਿਸ਼ਨ ਦਾ ਮੁਖੀ ਨਿਯੁਕਤ ਕੀਤਾ ਸੀ। ਤਾਲਿਬਾਨ ਦੇ ਸੂਤਰਾਂ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਹੱਕਾਨੀ ਨੈਟਵਰਕ ਦੇ ਮੁਖੀ ਅਤੇ ਸੋਵੀਅਤ ਵਿਰੋਧੀ ਸਟਰੈਪ ਜਲਾਲੂਦੀਨ ਹੱਕਾਨੀ ਦੇ ਪੁੱਤਰ ਸਿਰਾਜੁਦੀਨ ਹੱਕਾਨੀ ਨੂੰ ਅੰਦਰੂਨੀ ਮੰਤਰੀ ਦਾ ਕਾਰਜਭਾਰ ਸੌਂਪੇ ਜਾਣ ਦੀ ਸੰਭਾਵਨਾ ਹੈ, ਜਦੋਂ ਕਿ ਮੁੱਲਾ ਅਮੀਰ ਖਾਨ ਮੁਤਾਕੀ ਨਵੇਂ ਵਿਦੇਸ਼ ਮੰਤਰੀ ਹੋਣਗੇ।

ਸਿਰਾਜੁਦੀਨ ਹੱਕਾਨੀ ਦਾ ਨਾਂਅ ਆਲਮੀ ਪੱਧਰ ਦੇ ਅੱਤਵਾਦੀਆਂ ਦੀ ਸੂਚੀ ਵਿੱਚ ਹੈ। ਅਮਰੀਕਾ ਨੇ ਉਸ ਬਾਰੇ ਜਾਣਕਾਰੀ ਦੇਣ ‘ਤੇ 5 ਮਿਲੀਅਨ ਡਾਲਰ ਦੇ ਇਨਾਮ ਦਾ ਐਲਾਨ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਯੂਐਸ ਫੈਡਰਲ ਬਿਊਰੋ ਆਫ਼ ਇਨਵੈਸਟੀਗੇਸ਼ਨ (ਐਫਬੀਆਈ) ਦੀ ਵੈਬਸਾਈਟ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਉਹ 2008 ਵਿੱਚ ਅਫਗਾਨ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਹਾਮਿਦ ਕਰਜ਼ਈ ਦੀ ਹੱਤਿਆ ਦੀ ਸਾਜ਼ਿਸ਼ ਵਿੱਚ ਵੀ ਸ਼ਾਮਲ ਸੀ।

ਅਖ਼ਬਾਰ ਨੇ ਤਾਲਿਬਾਨ ਦੇ ਸੂਤਰਾਂ ਦਾ ਹਵਾਲਾ ਦਿੰਦੇ ਹੋਏ ਕਿਹਾ ਕਿ ਮੁੱਲਾ ਜ਼ਬੀਉੱਲਾਹ ਮੁਜਾਹਿਦ, ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਦਾ ਨਾਂ ਪਹਿਲਾਂ ਸੂਚਨਾ ਮੰਤਰੀ ਲਈ ਪ੍ਰਸਤਾਵਿਤ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਸੀ, ਹੁਣ ਨਵੇਂ ਰਾਜ ਮੁਖੀ ਦੇ ਬੁਲਾਰੇ ਹੋਣਗੇ। ਤਾਲਿਬਾਨ ਨੇ ਪਿਛਲੇ ਹਫਤੇ ਨਵੀਂ ਸਰਕਾਰ ਦੇ ਗਠਨ ਨੂੰ ਮੁਲਤਵੀ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਸੀ ਕਿਉਂਕਿ ਇਹ ਸਮੂਹ ਅੰਤਰਰਾਸ਼ਟਰੀ ਭਾਈਚਾਰੇ ਨੂੰ ਪ੍ਰਵਾਨਤ ਇੱਕ ਵਿਆਪਕ ਅਤੇ ਸੰਮਲਿਤ ਪ੍ਰਸ਼ਾਸਨ ਨੂੰ ਰੂਪ ਦੇਣ ਲਈ ਸੰਘਰਸ਼ ਕਰ ਰਿਹਾ ਹੈ।